หากใครได้มีโอกาสนั่งสายการบินANA (All Nippon Airways) จากสนามบินฮาเนดะHanedaประเทศญี่ปุ่นต้องไม่พลาดกับการใช้บริการเลานจ์ห้องรับรองของANAที่นี่เด็ดขาดเพราะจะทำให้รู้สึกเป็นคนพิเศษขึ้นทันทีทุกครั้งที่ได้เข้าใช้บริการ โอคซังชอบห้องรับรองสายการบินANA ที่สนามบินฮาเนดะHanedaมากค่ะ เพราะนอกจากจะทำให้การเดินทางสบายมากขึ้นแล้ว ยังมีอาหารอร่อยๆให้ทานกันแบบไม่อั้น เพราะฉะนั้นมาชมรีวิวไปพร้อมๆกันเลยค่ะ
เลาจน์ANA Lounge ที่สนามบินฮาเนะดะHaneda Airportเป็นอย่างไร
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/บันไดขึ้นไปห้องรับรองANA.jpg)
ทางเข้าเลานจ์จะต้องเดินขึ้นบันได้ขึ้นไปค่ะ ตื่นเต้นดีค่ะ
![ประตูทางเข้าห้องรับรองผู้โดยสารANA](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/ประตูทางเข้าห้องรับรองผู้โดยสารANA.jpg)
ประตูทางเข้าเลานจ์ค่ะ ด้านหน้ามีป้าย
สำหรับผู้ที่มีสิทธิ์เข้าใช้ ANA Lounge Haneda คือ
1.ผู้ที่มีบัตรโดยสารชั้น First Class Business Class
2.ผู้ที่เป็นสมาชิก Star Alliance gold member/ Daimon member
2.ผู้ที่เป็นสมาชิก Star Alliance gold member/ Daimon member
3.ผู้ที่ซื้อบริการเสริมสำหรับการเข้าใช้lounge ราคา4,000เยน(ประมาณ1,500บาท) ต้องทำการจองมาก่อนตอนซื้อตั๋วโดยสาร หากไม่ได้ทำการจองมาก่อนราคา6,000เยน(ประมาณ1,800บาท)*สามารถใช้บัตรบริการเสริมนี้ได้เฉพาะสนามบินนาริตะกับฮาเนดะเท่านั้นค่ะราคาค่อยจะแพงเลยทีเดียวแบบนี้จะได้รับบริการอะไรบ้างนะ?
มาชมบรรยากาศภายในเลานจ์ห้องรับรองกันเลย
![บรรยากาศในห้องรับรองANA](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/บรรยากาศในห้องรับรองANA.jpg)
ANA Lounge Hanedaแห่งนี้ เป็นห้องรับรองที่มีขนาดใหญ่และค่อนข้างโปร่ง มีหน้าต่างรอบด้านเมื่อมองออกไปยังด้านนอกจะเป็นลานจอดเครื่องบิน ใครที่หลงใหลในบรรยากาศแบบนี้จะต้องมีความสุขมากแน่นอน
![บรรยากาศห้องรับรองผู้โดยสาร](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/บรรยากาศห้องรับรองผู้โดยสาร.jpg)
สว่างและปรอดโปร่งมากๆค่ะ มีที่นั่งเยอะมากๆ จากการประมาณด้วยสายตาน่าจะสามารถรองรับคนได้มากกว่า250คนเลยค่ะ
![ที่นั่งนุ่มสบายในเลาจ์](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/ที่นั่งนุ่มสบายในเลาจ์.jpg)
ภายในห้องรับรองจะมีที่นั่งหลายแบบ สามารถเลือกนั่งได้ตามที่ใจชอบค่ะ โอคซังเลือกนั่งที่นั่งติดริมหน้าต่างมีเบาะที่นั่งนุ่มสบายกว้างขวางมีที่ชาร์ตไฟพร้อมโต๊ะเล็กๆส่วนตัวให้ใช้
มาสำรวจโซนอาหารภายใน เลานจ์ANA Loungeกัน
![ข้าวปั้นอาหารในห้องรับรองผู้โดยสารANA](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/ข้าวปั้นอาหารในห้องรับรองผู้โดยสารANA.jpg)
เครื่องดื่มร้อนๆค่ะมีให้เลือกมากมายทั้ง ชา กาแฟ หรือจะชาเขียวแบบญี่ปุ่นก็มี
![ขยมปังซูชิต่างๆในเลาจ์ANA](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/ขยมปังซูชิต่างๆในเลาจ์ANA.jpg)
อาหารตะวันตกประเภทขนมปังก็มี
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/อาหารให้ทานมากมายในห้องรับรองANA.jpg)
ข้าวปั้นไส้ต่างๆแบบญี่ปุ่น และอาหารอื่นๆมากมาย รวมถึงเครื่องดื่มแอลกอร์ฮอลก็มีบริการ
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/เครื่องดื่มแอลกอร์-225x300.jpg)
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/เมนูข้าวต้มสายการบินANA-225x300.jpg)
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/เมนูอาหารพิเศษในห้องรับรอง-225x300.jpg)
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/เซฟทำอาหารแบบสดๆ-225x300.jpg)
และไฮไลท์ของวันนี้คือมีเชฟมาทำอาหารถึงในเลานจ์กันเลย ข้าวต้มที่มีให้เลือก3แบบซึ่งก็อ่านไม่เข้าใจ เลยลองเลือกแบบแรกเพราะดูมันง่ายที่สุด
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/12/ข้าวต้นไข่ปลาANA.jpg)
มาซูมดูข้าวต้มจะมีไข่ปลาจะเค็มๆ เผ็ดนิดๆด้วย แล้วโรยด้วยสาหร่าย หอม อร่อยมากกกกกกกให้คะแนนเต็ม (บินไฟล์ทเช้ามันดีแบบนี้)
![อาหารทานในห้องรับรองผู้โดยสาร](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/อาหารทานในห้องรับรองผู้โดยสาร.jpg)
ทานคู่กับน้ำชาเย็นๆ และสลัดผักค่ะ อร่อยเหาะได้
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/IMG_3557-300x225.jpg)
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/IMG_3561-300x225.jpg)
ระหว่างนั่งทานอาหารในบรรยากาศดีๆแบบนี้ มองออกไปนอกหน้าต่างก็เพลิดเพลินไม่น้อย
ไปสำรวจห้องน้ำกันเลย!!
![อ่างล้างมือในห้องน้ำANA](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/อ่างล้างมือในห้องน้ำANA.jpg)
โซนล้างมือค่ะ กว้างมากๆ อ่างล้างมือก็มีหลายอ่างไม่ต้องกลัวว่าต้องยืนต่อแถวกับคนอื่นให้เมื่อย ที่สำคัญนะคะห้องน้ำสะอาดมากไม่มีกลิ่นเหม็นเลย
![](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/ห้องน้ำในห้องรับรองผู้โดยสารANA.jpg)
ระบบทำความสะอาดก็เป็นไปตามมาตรฐานญี่ปุ่นเลยค่ะคือเป็นส้วมระบบอัตโนมัติค่ะ ตอนใช้เสร็จลุกขึ้นยืนก็ระบบก็ทำการFlushน้ำทิ้งเองเลยค่ะ
![ห้องน่ำมีที่นั่งเด็ก](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/ห้องน่ำมีที่นั่งเด็ก.jpg)
สำหรับคุณแม่ที่พาลูกน้อยมาด้วยค่ะ สามารถให้ลูกนั่งรอได้ไม่ห่างตัวค่ะ
![ส้วมสายการบินANA](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/ส้วมสายการบินANA.jpg)
ยังมีเสียงดนตรีเบาๆ ให้รู้สึกผ่อนคลายตลอดเวลาอีกด้วย
โดยรวมหากใครที่มีโอกาสได้ใช้บริการห้องรับรองของ ANAแห่งนี้พลาดไม่ได้จริงๆ นอกจากที่นั่งจะสบาย บรรยากาศดี อาหารอร่อยแล้วยังทำให้การเดินทางในแต่ละครั้งไม่เหนื่อยอย่างที่คิดอีกด้วย
![บรรยากาศที่นั่งในเลาต์เอเอ็นเอ](https://www.bababoboinjapan.com/wp-content/uploads/2017/11/บรรยากาศที่นั่งในเลาต์เอเอ็นเอ.jpg)
ได้เวลาขึ้นเครื่องแล้วสินะ ต้องไปก่อนแล้ว เดินออกไปที่เกตอย่างสบายๆ เพราะอยู่ใกล้กันมากๆ
แล้วเจอกันใหม่นะคะ
มาตะเน้ะ
COMMENTS